14. Yise Twafuma ko

Collected by: Don Sybertz,   Scanned by: Cephas Yao Agbemenu

With special thanks to Rev Joe Healey (African proverbs,Sayings and stories)

Waliho ngosha umo witanagwa Yipilinga. Ngosha ng`wenuyo mukikalile gakwe. Akiyigwa gwandya kusalila. Shitakwilile shiku uja kujumona ng’walimu wa dini. Welelejiwa pye imihayo iyo wabhujaga. Na Wandikwa ubhiza nangwa.

Lyakanoga lyushika ikanza lya bhulangwa. Yipilinga akabhiza njamu mpaga kushika kubhatishiwa ubhiza Rafael. Akabhiza nzunya njamu gete, ni ng’wakwe pye bhandya kusalila. Sha lushiku lumo, Rafael upandika nimo gwa kubokela mhiya ningi no. Akabhiza nwagi na wandwa bhujingi. Wakanoga utola bhakima bhabili ubhiza nabho bhadatu.

Nulu kupanda kwisalila oya, ulu bhamuja abhanhu, “Hama udukasalilaga bhuli?” Nang’hwe wayomba, “Gemagi ning’we, abhise twafumako.” Waja kuwalwa.

Sha lushiku ngosha ng`wenuyo kusata kana gakwe ka nkima uyo walatasalilaga nawe. Bhugema bhugota pye kushika nose gucha. Rafael aho wabhona giko, uja kubhazunya gujulomba bhang’walimu bhasome ibada jagunombela ng’wana wakwe abhikwe nyazunya. Aha wabhawila bhatongeji bha Kanisa bhung’wila giki, “Bhabha ubhebhe amalagilo ga Mulungu ukamanile gete.

Ihaha watala wabhiza mpagani. Utola hanze ya ndoa yako, oya nukusalila. Yise tudiza wabhulaga ilisangi ni kanisa nu Mulungu ng’wenikili.

Ngosha ng’wenuyo akashoka kaya wazongaga no. Ng’wana wakwe ubhikwa nyapagani.

Kiswahili: Sisi Tumetokako

Alikuwako mwanamume mmoja alikuwa anaitwa, Yipilinga. Mwanamume  huyo katika maisha yake, alijisikia kusali. Hazikupita siku, alienda kumwona mwalimu wa dini. Akaelekezwa taratibu zote  alizokuwa  anaulizia. Akaandikishwa akawa mwanafunzi.

Baadaye ulifika wakati wa mafundisho. Yipilinga akawa imara mpaka kufikia muda wa kubatizwa. Akaitwa Rafaeli. Akawa mkristu imara na familia yake wakaanza kusali. Siku moja Rafaeli akapata kazi yenye mshahara mkubwa mno. Lakini cha ajabu akawa mlevi na malaya. Baadaye alioa wanawake wawili. Akawa nao watatu.

Tangu pale akawa haendi kanisani, wanapomwuliza watu, kwa nini huendi kusali? Naye anarudisha, “Jaribuni nanyi sisi tumetokako.” Anaenda kwenye pombe.

Siku moja jamaa huyo aliuguliwa na mtoto wake wa mwanamke ambaye hasali. Walijaribu dawa zote wakashindwa. Mwishowe mtoto akafariki. Rafael alipoona hivyo akaenda kwa wakristu kuomba walimu wasome ibada ya mazishi ya kumwombea mtoto wake ili azikwe kikristu.

Alipowaambia viongozi  wa Kanisa, wakamwambia kwamba, “Wewe unazijua amri za Kanisa, sasa hivi umeasi kusali. Umekuwa mpagani. Umeoa nje ya ndoa na kuacha kusali. Sisi hatuendi maana umevunja muungano na Mungu wewe mwenyewe.

Rafael  akarudi nyumbani akiwa na huzuni sana. Mtoto huyo akazikwa kipagani.

 

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s